Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Hỏi về tự học CCNP

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

mình đang là sinh viên đtvt năm 4 , rất muốn tự học CCNA để nâng cao kiến thức về mạng ( mình quyết định theo mảng này ). Mọi người có thể giúp mình nên tự học thế nào để đạt 1 kết quả tốt , nắm vứng kiến thức ( mình định tự học bắt đầu từ hè này ).
    Ngoài ra sang năm mình làm đồ án tốt nghiệp , mọi người có thể giới thiệu cho mình 1 vài đề tài nào hay , có thể làm thành đồ án tốt nghiệp được ko ? ( về mảng này nhé ) Mình thấy năm nào cũng IPTV rồi VPN rồi , nên muốn tìm 1 đề tài nào khác để hướng đến ngay từ bây giờ
    Cảm ơn mọi người trước

Comment

CCNA thì tự học mình thấy không có gì qua được bộ CCNA exploration của cisco + tài liệu network fundamental của Juniper 2 bộ tài liệu này viết bằng flash. minh họa sinh động, trực quan, nhìn vào biết gói tin đi đâu, ra sao...
      Tiếng anh phải khá 1 tí. Sau đó cộng thêm mày mò và 1 số tool: GNS, packet tracert, wireshark
      Mình thấy rất nhiều người chê packet tracert mà không xài. Điều này không nên. Mới học network nên sử dụng packet tracert. Vì sao, vì packet tracer minh học cho mình xem 1 cách rõ ràng trực quan gói tin, thông tin từng lớp. NAT thay đổi gói tin ra sao.
      Sau đó ok rồi thì lên ccnp. ccna đã tự học được thì lên ccnp không khó.
      Về công nghệ thì hiện nay mình đang làm bên SI có công nghệ GPON, cáp quang thụ động rất hay. Bạn thử nghiên cứu xem. Hiện nay các ISP đang áp dụng.

Comment

cảm ơn bạn chautrongkien
        tiếng anh thì mình đủ để đọc tài liệu , CCNA exploration thì mình đã được người bạn hứa cho mượn trong hè này
        còn công nghệ GPON , liệu có ý nào hay để phát triển thành 1 đề tài tốt nghiệp không

Comment

Originally posted by phanquanghau View Post
          bạn snowball cho mình xin email và đc nhé,m cũng đang muốn tự học CCNP,có gì m muốn nhờ bạn giúp đỡ .Tks bạn nhé!
          Bạn có thể add nick mình là deity_war . rất vui có thể giúp được gì cho bạn.

Comment

Originally posted by snowball View Post
            Bạn có thể add nick mình là deity_war . rất vui có thể giúp được gì cho bạn.
            @snowball : bạn snowball có thể chia sẻ kinh nghiệm tự học networking của bạn không , mình cũng đang ở HN đây

Comment

Originally posted by iceiceice View Post
              @snowball : bạn snowball có thể chia sẻ kinh nghiệm tự học networking của bạn không , mình cũng đang ở HN đây
              Kinh nghiệm thì không có gì cả đâu bạn ạ, mình không thông minh gì cả, chỉ lấy sự chăm chỉ ra làm nền tảng thôi, đọc nhiều lần thì sẽ hiểu, quan trọng là : Đừng bao giờ bỏ cuộc
              - Tài liệu thì có nhiều trên mạng rồi, các bạn cứ search ra một cái thì có đầy, bạn vào trong trang vnpro này tìm tài liệu anh em đã share chọ bạn
              - Vấn đề gì không hiểu thì lên mạng tìm, vào cisco tìm những bài viết về vấn đề đó (Cisco có kho tài nguyên cực lớn, nên bạn tha hồ mà tìm )
              - Lab thì bạn dùng GNS3 cũng OK, đọc cái gì thấy nghi nghi thì mang lab ra xem thử, chứ lý thuyết quá cũng chán
              - Nên xác định học mạng để đi làm, đừng xác đinh học lấy cái chứng chỉ CCNP, vì CCNP không nói lên được gì cả đâu.
              Và một vài lời cuối cùng cho bạn : " Đừng tin tất cả những gì bạn nghe và đọc, hãy bắt tay vào công việc và thực hiện nó, cứ chăm chỉ là sẽ ok, có nhiều người bảo học Switch thì phải có lab thật, và GNS3 chưa thể thực hiện được, nhưng như thế cũng ko sao, bạn nắm vững lý thuyết thì lúc gặp trường hợp cụ thể bạn vẫn có thể nhanh chóng giải quyết được cả, trên thế giới có nhiều người học CCIE vẫn đang dùng GNS3 đó thôi, đừng giới hạn bản thân mình về một cái gì cả, cứ lao động chăm chỉ sẽ có thành công thôi "

Comment

cảm ơn chia sẻ của bạn snowball , tài liệu thì mình mượn được 4 cuốn CCNA Exploration rồi
                cái mình quan tâm là vấn đê thực hành lab , mình thấy packet tracer khá hay nhưng hầu hết các video hay bài viết hướng dẫn đều dùng GNS3 , nên mình cũng hơi băn khoăn chút

Comment

nói chung trả giá cũng cao... thực tế vẫn thích hơn là ảo

Comment

các bác cho e hỏi bây giờ ôn thi ccna thì bộ đề này chuẩn nhất vậy?. e đang định đến tháng 8 thi lấy chứng chỉ. Mong các bác giúp đỡ:D

Comment

Originally posted by anhhungck91 View Post
                      các bác cho e hỏi bây giờ ôn thi ccna thì bộ đề này chuẩn nhất vậy?. e đang định đến tháng 8 thi lấy chứng chỉ. Mong các bác giúp đỡ:D
                      Nếu đến tận tháng 8 thì thì tới đầu tháng 7 bạn hả bắt đầu kiếm bộ đề. Vì nó sẽ có những sự thay đổi. Hiện h bộ Colliso vẫn ổn nhất :)

Comment

mình đang là sinh viên đtvt năm 4 , rất muốn tự học CCNA để nâng cao kiến thức về mạng ( mình quyết định theo mảng này ). Mọi người có thể giúp mình nên tự học thế nào để đạt 1 kết quả tốt , nắm vứng kiến thức ( mình định tự học bắt đầu từ hè này ).
                        Ngoài ra sang năm mình làm đồ án tốt nghiệp , mọi người có thể giới thiệu cho mình 1 vài đề tài nào hay , có thể làm thành đồ án tốt nghiệp được ko ? ( về mảng này nhé ) Mình thấy năm nào cũng IPTV rồi VPN rồi , nên muốn tìm 1 đề tài nào khác để hướng đến ngay từ bây giờ
                        Cảm ơn mọi người trước
                        Mình nghĩ bạn nên đi học CCNA vì đây là nền tảng cơ bản , sau này CCNP cũng sẽ dễ dàng hơn đó.

Comment

cảm ơn chia sẻ của bạn snowball , tài liệu thì mình mượn được 4 cuốn CCNA Exploration rồi
                          cái mình quan tâm là vấn đê thực hành lab , mình thấy packet tracer khá hay nhưng hầu hết các video hay bài viết hướng dẫn đều dùng GNS3 , nên mình cũng hơi băn khoăn chút
                          bạn dùng GNS3 đi nếu máy của bạn không quá cùi :) vì GNS3 hỗ trợ Router rất tốt đó, hầu như ko thiếu lệnh :)
                          chúc bạn học tốt :d

Comment

cảm ơn sự giúp đỡ của các bạn , mai là mình nhận sách ccna rồi , hi vọng 3 tháng hè này sẽ nắm được kiến thức cơ bản về networking

Comment

các pác cho em hỏi là link nào download đề thi CCNA tin cậy nhất ạ,e tính tháng 9 thi ne6n bây h bắt đầu ôn lại CCNA.thanks các pác.

Comment

Originally posted by ccna1989 View Post
                                các pác cho em hỏi là link nào download đề thi CCNA tin cậy nhất ạ,e tính tháng 9 thi ne6n bây h bắt đầu ôn lại CCNA.thanks các pác.
                                không có bộ đề nào là chắc chắn bạn ah, khi học bộ đề, cố gắng hiểu 2/3 ---> 3/4 bộ đề thì đi thi mới yên tâm. Vì đi thi nhiều lúc may rủi, như mình đi thi gặp 6 câu mới ko có trong bộ đề, còn bạn mình chỉ dính 3 câu thôi, cố gắng học hiểu, thường thì bộ đề thi hay lấy trên http://www.examcollection.com/

Comment

Working...
                                X