Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Liệu có đường xuất ngoại cho CCIE???

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

Originally posted by thanhtvbkpro View Post
    May bac co ve tha`n thanh' viec hoc DH or master o nuoc ngoai qua'!
    Hoc master, dortor.... doi khi no chi la` van' de` thoi gian thoi ban a.
    thanks
    Mình cũng sé nói như bạn: lấy CCIE, mua nhà, mua xe cũng là vấn đề thời gian thôi hà :D
    Action is the proper fruit of knowledge.

Comment

May bac co ve tha`n thanh' viec hoc DH or master o nuoc ngoai qua'!
      thanks
      =)) Bộ đi học ở nước ngoài free hả bác :))

Comment

hinh nhu cac ban dang la` sv thi phai?
        Minh` chi muon' noi' cai' gi` minh` chua trai? qua va` chua co' no' thi` ko nen nhan xet!
        Doctoc or CCIE la level cao nhat' ve` linh vuc minh theo duoi (theo huong nghien cuu' or thuc hanh`), no' giong' nhu minh` cho*i game thi` phai pha' dao? moi dung` lai - dieu do' chung to? kha nang cua ban den' dau.
        Moi su so sanh' deu` khap khieng~, di lam` trong nuoc or nuoc ngoai` phu thuoc vao nhieu` yeu' to'. Minh` co nguoi` ban lam doctor o nuoc ngoai` lai ve VN lam viec, cung co nhung nguoi ban chi tot nghiep BK nhung lai cong tac o nuoc ngoai`, va` minh` cung co quen 1 vai` CCIE dang song va` lam viec tai nuoc ngoai.....
        Theo minh`, co su nghiep la` VNpro nhu anh Dang Quang Minh la` num1, di lam trong nc or nuoc ngoai` cung chi la di lam thue thoi!
        thanks

Comment

hinh nhu cac ban dang la` sv thi phai?
          Minh` chi muon' noi' cai' gi` minh` chua trai? qua va` chua co' no' thi` ko nen nhan xet!
          Doctoc or CCIE la level cao nhat' ve` linh vuc minh theo duoi (theo huong nghien cuu' or thuc hanh`), no' giong' nhu minh` cho*i game thi` phai pha' dao? moi dung` lai - dieu do' chung to? kha nang cua ban den' dau.
          Moi su so sanh' deu` khap khieng~, di lam` trong nuoc or nuoc ngoai` phu thuoc vao nhieu` yeu' to'. Minh` co nguoi` ban lam doctor o nuoc ngoai` lai ve VN lam viec, cung co nhung nguoi ban chi tot nghiep BK nhung lai cong tac o nuoc ngoai`, va` minh` cung co quen 1 vai` CCIE dang song va` lam viec tai nuoc ngoai.....
          Theo minh`, co su nghiep la` VNpro nhu anh Dang Quang Minh la` num1, di lam trong nc or nuoc ngoai` cung chi la di lam thue thoi!
          thanks
          Người lập topic đang muốn hỏi về việc xuất ngoại của CCIE thì mọi người chỉ suggest là nên có bằng bachelor hoặc master ở nước ngoài + CCIE thì cơ hội xuất ngoại là cao nhất chứ không ai có ý thần thánh việc học tại nước ngoài. Điều quan trọng nhất muốn nhấn mạnh ở đây là CCIE không phải là tất cả, có nó không giống như giấy xuất hành. Có người có bằng ĐH nước ngoài + CCIE, nhưng nhà tuyển dụng hỏi cho 2 câu thì gửi xe chưa ấm chỗ phải lấy xe ra về.
          Nhưng không ai hiểu nổi cái vấn đề thời gian như bác nói ở đây là gì. Biết rằng ai chẳng có con đường riêng. Thành đạt hay không phụ thuộc vào việc người ta có hài lòng với mình như thế nào. Nghe bác nói em có cảm giác bác đang biện minh rằng với bằng đại học trong nước, làm việc trong nước là đủ. Vậy thì bác cứ vui vẻ với thành tựu đó chứ cũng có nói là bác đang không thành đạt đâu. Còn xuát ngoại thì em không chắc, thưa bác! Còn bác muốn "nịnh" anh Minh thì thưa bác, có người muốn làm thuê còn không được đâu. Làm ở đâu, như thế nào, học ra sao, mỗi người có một suy nghĩ riêng, con đường riêng.
          P/S: Bác học networking, tiếp xúc nhiều tài liệu chuyên ngành thì nên viết English chuẩn một chút. Ngoại ngữ rất có ích trong mọi việc hiện này. Doctor chứ không phải Doctoc hay Dortor!

Comment

Mình thấy các bạn stop ở đây chứ nói hồi anh em lại ngồi tranh cải mà chẳng đâu đến đâu hết ....
            - Xuất ngoại ư, dễ thôi cần chi CCIE nhỉ, cái quan trọng là xuất đi đâu, mình không nghĩ là xuất ngoại đi CAM hay LÀO mà lại cần phải CCIE đâu ...
            do đó cái quan trọng còn nhiều thứ khác nữa chử ngồi đây mà tính là có xuất ngoại được mới học để có CCIE thì thôi đầu tư lấy vợ Việt Kiều chắc chắn đường xuất ngoại hơn.
            => Muốn có CCIE hay muốn XUấT NGOẠI ? cái này chủ TOPIC cần xác định trước đã rồi tính tiếp.

Hướng dẫn cài đặt cấu hình Data Loss Prevention - MyQLP Appliance (Open Source)

Hướng dẫn cài đặt và cấu hình Mdeamon 12.x

Hướng dẫn cài đặt cấu hình ISA 2006 và Exchange 2003 - Mô hình Front-End Back-End

Cài đặt và cấu hình Cacti - Giám Sát và Quản Lý Hệ Thống Mạng

Hướng dẫn cài đặt cấu hình Retrospect Backup Server

Cài đặt và cấu hình phần mềm FSA Audit Files Server

CAMAPTRANG
            http://www.asterisk.vn

Comment

Ơ trên nói: "chưa trãi qua và chưa có nó thì đừng nhận xét", thế mà ở dưới cho rằng: "học dortor chỉ là vấn đề thời gian" --> vậy là bác đã học "dortor" rồi. Thật là ngưỡng mộ quá đê! Nhưng chắc dortor này không giỏi tiếng Anh lắm nhĩ. Mà hình như dortor thường không thích viết tiếng Việt có dấu thì phải.

Mình chưa học dortor nên cũng thắc mắc chút xíu. Có gì mạo phạm bác bỏ qua cho. :)
              Last edited by MrArido; 22-08-2010, 09:30 PM.

Comment

Muốn có CCIE hay muốn XUấT NGOẠI ? cái này chủ TOPIC cần xác định trước đã rồi tính tiếp.
                Mình muốn xuất ngoại làm vài năm. Cụ thể là qua các nước nói tiếng Anh như Úc, Singapore. Chẳng hạn: điệu kiện bằng cấp, lương bổng, cần chuẩn bị các kiến thức tối thiểu gì, có thể đem bạn gái hoặc người nhà qua không,... Mình chưa ra nước ngoài bao giờ nên chưa biết cần phải làm gì. Rất mong nhận đựơc sự tư vấn của các bác.

Thanks.
                Last edited by MrArido; 22-08-2010, 09:33 PM.

Comment

Originally posted by MrArido View Post
                  Mình muốn xuất ngoại làm vài năm. Cụ thể là qua các nước nói tiếng Anh như Úc, Singapore. Chẳng hạn: điệu kiện bằng cấp, lương bổng, cần chuẩn bị các kiến thức tối thiểu gì, có thể đem bạn gái hoặc người nhà qua không,... Mình chưa ra nước ngoài bao giờ nên chưa biết cần phải làm gì. Rất mong nhận đựơc sự tư vấn của các bác.

Thanks.
                  Ok, kiếm CCIE để xuất ngoại mình kô dám bàn tới, nhưng xuất ngoại để làm thì có nhiều cách:
                  + mình có người bạn đi du học Úc, sau đó hắn xin việc làm ở bên đó và cưới vợ ở vn đem qua đó và vợ cũng đi làm ... (trước đây 2 vợ chồng đều tốt nghiệp DH ở vn sau đó học master bên Úc.)
                  + bạn cũng có thể đi là dưới dạng xuất khẩu lao động sau đó tìm đường đi luôn như em 1 ng bạn thân của mình, từ HQ nó xin được 1 học bổng ở USA sau đó học ở usa rồi đi làm ở Citibank (ngành IT)
                  + hoặc có thể kết hôn giả hoặc thật ....
                  => các ngành được 1 số quốc gia có ưu tiên nhập khẩu lao động do đó không phải ngành nào cũng dễ dàng, ở các nước phát triển học DH không khó khăn như VN (1 số quốc gia còn bao tiêu chi phí đại học) do đó hầu hết bọn nó đều có DH nên bạn ít thấy nó quan tâm đến chứ không phải như nhiều anh em chúng ta nói là bên đó DH chẳng là gì ... chả là gì thì chẳng ai học DH rồi (phương tây thực dụng mà).

+ thời buổi khủng hoảng các nước cũng ưu tiên tuyển dụng trong nước trước rồi mới đến nhập khẩu, kể cả nó phải ưu tiên tuyển từ các trường đào tạo của nó hơn là đi tuyển ở những quốc gia kém về giáo dục như VN mình.
                  => nếu bạn có điều kiện cứ lấy CCIE đi, ở VN cũng ngon chán rồi, mà nếu xuất ngoại được càng tốt, chắc chắn là không lo ế hoặc lỗ đâu ...
                  Last edited by camaptrang; 23-08-2010, 10:10 AM.

Hướng dẫn cài đặt cấu hình Data Loss Prevention - MyQLP Appliance (Open Source)

Hướng dẫn cài đặt và cấu hình Mdeamon 12.x

Hướng dẫn cài đặt cấu hình ISA 2006 và Exchange 2003 - Mô hình Front-End Back-End

Cài đặt và cấu hình Cacti - Giám Sát và Quản Lý Hệ Thống Mạng

Hướng dẫn cài đặt cấu hình Retrospect Backup Server

Cài đặt và cấu hình phần mềm FSA Audit Files Server

CAMAPTRANG
                  http://www.asterisk.vn

Comment

Originally posted by camaptrang View Post
                    => các ngành được 1 số quốc gia có ưu tiên nhập khẩu lao động do đó không phải ngành nào cũng dễ dàng, ở các nước phát triển học DH không khó khăn như VN (1 số quốc gia còn bao tiêu chi phí đại học) do đó hầu hết bọn nó đều có DH nên bạn ít thấy nó quan tâm đến chứ không phải như nhiều anh em chúng ta nói là bên đó DH chẳng là gì ... chả là gì thì chẳng ai học DH rồi (phương tây thực dụng mà).
                    Bác nói câu này là em biết bác mới bị chính những bài báo VN + phim ảnh làm cho có những misconception kiểu thế này. Xin thưa với bác, ở đâu ko biết, cụ thể là US, muốn học ĐH dễ cũng có, muốn khó cũng khó. Còn nói học ở VN khó ư, xin hỏi các trường ĐH ở VN dạy và học ra sao :)) ĐH ở Mỹ rất nhiều, gần 5000 trường, chất lượng kém có, cực tốt có chứ không phải có chuyện đại trà. Học ĐH tại Mỹ chất lượng tốt không có chuyện suốt ngày rong chơi rồi ăn điểm A như trong phim với sách báo. Muốn học ĐH rẻ thì vô mấy trường State, học cũng dễ lắm đấy, nhưng ra trường xem được xin việc ngoài có trầy trật. Còn muốn khó thì đã khó từ vòng tuyển sinh: Ivies, MIT, Caltech... Còn câu nói bên đó ĐH là gì là hoàn toàn chính xác, nhưng không phải hiểu theo nghĩa ở đây ra là không xin được việc. Học ĐH tốt ra xin việc dễ, ĐH kém ra xin việc khó. Vậy thôi. Còn ĐH không là gì là chỉ mức độ chuyên sâu, bậc ĐH ở Mỹ chú tâm dạy học một cách toàn diện, dạy kỹ năng học nhiều hơn là chuyên ngành một cách chuyên sâu. Muốn chuyên sâu thì học lên cao.
                    Chốt: Ở đâu cũng thể cả, cứ phải giỏi và có trình độ. Muốn làm việc ở nước ngoài, chắc chắn phải hơn dân bản xứ ở từng mức độ, có thể mới thuyết phục được công ty bỏ tiền ra trả visa sponsorship cho mình.

Comment

Originally posted by camaptrang View Post
                      Ok, kiếm CCIE để xuất ngoại mình kô dám bàn tới, nhưng xuất ngoại để làm thì có nhiều cách:
                      + mình có người bạn đi du học Úc, sau đó hắn xin việc làm ở bên đó và cưới vợ ở vn đem qua đó và vợ cũng đi làm ... (trước đây 2 vợ chồng đều tốt nghiệp DH ở vn sau đó học master bên Úc.)
                      + bạn cũng có thể đi là dưới dạng xuất khẩu lao động sau đó tìm đường đi luôn như em 1 ng bạn thân của mình, từ HQ nó xin được 1 học bổng ở USA sau đó học ở usa rồi đi làm ở Citibank (ngành IT)
                      + hoặc có thể kết hôn giả hoặc thật ....

+ thời buổi khủng hoảng các nước cũng ưu tiên tuyển dụng trong nước trước rồi mới đến nhập khẩu, kể cả nó phải ưu tiên tuyển từ các trường đào tạo của nó hơn là đi tuyển ở những quốc gia kém về giáo dục như VN mình.
                      => nếu bạn có điều kiện cứ lấy CCIE đi, ở VN cũng ngon chán rồi, mà nếu xuất ngoại được càng tốt, chắc chắn là không lo ế hoặc lỗ đâu ...
                      Em k có ý định nhập tịch. Chỉ muốn làm một thời gian thôi. Xuất ngoại chủ yếu là "ra đi tìm đường... cứu bản thân" thôi. Nói chơi chứ em mún đi học sự chuyên nghiệp của người ta, và nâng cao trình độ tiếng Anh là chính. For me, Vietnam is the best place :))

Nếu mún xin bên Úc thì có kênh thông tin nào làm cầu nối giữa nhà tuyển dụng bên Úc với người Việt mình không nhĩ?
                      Còn về mức lương, liệu với input bằng của em như thế, em có thể deal bao nhiêu?

Merci beaucoup.

Comment

- Cảm ơn các bạn đã chia sẻ quan điểm của mình. Mình nghĩ không chỉ mình mà còn rất nhiều bạn trẻ khác cũng muốn tìm đường xuất ngoại. Lý do thì có thể đại khái như sau:
                        1. Tiền: Tiền tuy không phải là tất cả nhưng nó cũng là một động lực không nhỏ!
                        2. Nâng cao trình độ: Thực tế thì người nước ngoài không thông minh 'bẩm sinh' hơn người VN mình là mấy. Mình có nói chuyện với người nước ngoài và thấy người ta cũng...ngu như mình. Cái chính là người ta có một nền tảng giáo dục lâu đời, tài liệu đầy đủ, lại được viết bằng ngôn ngữ mẹ đẻ...Một người bản xứ chỉ mất khoảng vài ngày có thể đọc hết một cuốn sách gần 1K trang, nhưng một sinh viên VN để dịch được 30 trang có thể phải mất cả tuần (chỉ mới dịch chứ chưa chắc đã hiểu, đã dịch đúng). Như vậy công việc của người nước ngoài đơn thuần là...kế thừa công trình giáo dục của cha ông để lại. Mình hoc trong đại học môn nào các thầy cũng cho vài cuốn ebook cả ngàn trang, nhưng mà số lượng đụng đến nó cũng chỉ đếm trên đầu ngón tay. Hơn nữa english là môn 'hardest' của phần lớn sinh viên VN. Theo mình thì bản thân nó không khó mà là cách dạy trong trường ĐH khiến nhiều sinh viên thấy...ngán. Bạn mình đi thi môn english cuối cùng (cuối năm 4) mà nó nói một câu rất chính xác: "Tao dùng kiến thức lớp 12 để đi thi". Cái này chắc phải nhờ thầy cô mình coi lại. Thời đại internet, tài liệu không thiếu nhưng có mà không dùng được thì sinh viên mình vẫn tiếp thu theo cái kiểu...'vịt nghe sấm'. Tóm lại xuất ngoại là con đường để nâng cao trình độ.
                        - Theo mình thi công ty nước ngoài có thể chấp nhận thuê người việt nam vì một lý do nữa là nguồn nhân lực của mình giá rẻ hơn thuê người bản xứ, hoặc họ có trụ sở tại VN thì cần những người am hiểu về đất nước VN, mà chỉ có người Việt Nam mình là nắm rõ đất nước mình nhất!
                        - Còn về con đường xuất ngoại, chỉ có CCIE mà không có một 'international bachelor degree' thì mình cũng chưa biết sáng tối thế nào. Nếu được thì hi vọng các anh, chị hiện đang làm cho các công ty nước ngoài mách cho đường đi lối về là tốt nhất!

Thanks all!

Comment

Chao cac ban, xin loi vi minh go tieng Viet ko dau, chi muon chia se chut kinh nghiem .

Bang cap: dai hoc khoa hoc tu nhien, CCNP, JNCIS.

Kinh nghiem: 2 nam lam viec cho mot SI o VN

Tieng ANh: giao tiep , doc duoc tai lieu, noi chuyen voi nguoi nuoc ngoai, du de hai ben hieu nhau. Viet mail ko sai ngu phap, chinh ta.

Minh apply truc tiep vao mot cty o Sing, ho p.van va nhan minh, sau do ho lo thu tuc cho minh qua Sing lam viec. Moi viec kha don gian, ko qua phuc tap.

Sau khi lam 1 nam, minh chan va apply vao mot cty khac o Sing (telco) . HIen dang lam network engineer cho ho.

Loi khuyen cua minh cho cac ban moi ra truong:
                          + hoc A.Van cho good.
                          + di lam tich luy kien thuc va kinh nghiem.
                          + manh dan apply ra nuoc ngoai, (H.Kong, Singapore, Uc,....) Nhung nuoc nay rat can ky su IT, nhan luc ban dia ko du cung cap , nen ho phai nhap khau nguoi nuoc ngoai.

Tham khao: www.monster.com; www.jobsdb.com.sg

Xin cam on cac ban.
                          The_Rebel
                          Last edited by Guest; 03-09-2010, 04:59 PM.

Comment

Thanks for sharing!
                            Could you reveal how much we can earn from those jobs. Not exactly is ok$-)
                            Thanks so much:X

Comment

Chao cac ban, xin loi vi minh go tieng Viet ko dau, chi muon chia se chut kinh nghiem .

Bang cap: dai hoc khoa hoc tu nhien, CCNP, JNCIS.

Kinh nghiem: 2 nam lam viec cho mot SI o VN

Tieng ANh: giao tiep , doc duoc tai lieu, noi chuyen voi nguoi nuoc ngoai, du de hai ben hieu nhau. Viet mail ko sai ngu phap, chinh ta.

Minh apply truc tiep vao mot cty o Sing, ho p.van va nhan minh, sau do ho lo thu tuc cho minh qua Sing lam viec. Moi viec kha don gian, ko qua phuc tap.

Sau khi lam 1 nam, minh chan va apply vao mot cty khac o Sing (telco) . HIen dang lam network engineer cho ho.

Loi khuyen cua minh cho cac ban moi ra truong:
                              + hoc A.Van cho good.
                              + di lam tich luy kien thuc va kinh nghiem.
                              + manh dan apply ra nuoc ngoai, (H.Kong, Singapore, Uc,....) Nhung nuoc nay rat can ky su IT, nhan luc ban dia ko du cung cap , nen ho phai nhap khau nguoi nuoc ngoai.

Tham khao: www.monster.com; www.jobsdb.com.sg
                              Cảm ơn anh đã chia sẻ. Trước đây em chỉ có kinh nghiệm 2 năm dạy CCNA theo chuẩn Academy + 3 tháng làm quản trị mạng cho 1 cty phần mềm của Đài Loan + CCNP + bằng Master của ĐH Paris 6; tiếng Anh thì em tự đánh giá là tốt nhưng vì chưa có nhiều kinh nghiệm thực tế nên chưa tự tin lắm. Anh cho em hỏi: với input của em như thế liệu có thể apply làm ở Sing hay Úc được không?
                              Cảm ơn anh trước.

Comment

Bạn đã ở Pháp thì rất rõ rồi, ở đây người ta phân ra làm 2 loại, loại 1 là đi theo con đường nghiên cứu, loại 2 là đi theo còn đường chuyên nghiệp.
                                Đi theo con đường nghiên cứu thì bạn sẽ học Doctor sau đó là Post Doc sau đó hàng tá các danh hiệu khác gắn vào sau Doctor. Bạn sẽ chuyên sâu ở một phần nhỏ trong một lĩnh vực nào đó. Thực ra thì các Doctor nghề của họ là nghề nghiên cứu tìm ra những cái mới. Ở Pháp thì chả có mấy người Pháp học nghiên cứu vì lương thấp trừ phi ra được một công trình nào đó thực sự có giá trị.Số công trình có giá trị tất nhiên là không nhiều rồi vì vậy họ cấp học bổng cho sinh viên học nghiên cứu rất dễ dàng, chỉ cần một công trình có giá trị thì sẽ ứng dụng cho hàng tỉ người lợi nhuận khủng khiếp. Hầu hết các sinh viên học nghiên cứu là từ nước khác, ví dụ VN, TQ, các nước châu Phi.

Theo con đường chuyên nghiệp (professional) là học những gì đã có và áp dụng nó vào xã hội. Cái này được sinh viên ưa chuộng hơn nhiều, ra dễ kiếm tiền, nhiều hơn một ông Doctor rất nhiều. CCIE thực sự là một chứng chỉ có giá trị. Nếu bạn có cơ hội ra nước ngoài thì đó thực sự là một lợi thế và tất nhiên ra tiền rồi.

Tuy nhiên cuộc sống không chỉ có kĩ thuật bạn cần rất nhiều những kĩ năng khác để kiếm được nhiều tiền.
                                google là bạn tôi, và là thầy của tôi.

Comment

Working...
                                X