Xin chào ! Nếu đây là lần đầu tiên bạn đến với diễn đàn, xin vui lòng danh ra một phút bấm vào đây để đăng kí và tham gia thảo luận cùng VnPro.

Announcement

Collapse
No announcement yet.

Hỏi trắc nghiệp mô hính OSI

Collapse
X

• Filter
  • Time
  • Show
Clear All
new posts

• Hỏi trắc nghiệp mô hính OSI

Thầy và các bạn cho mình hỏi câu này:

Câu hỏi hơi nhỏ, các bạn chịu khó đọc dùm.
    Mình chọn network và datalink nhưng ko đúng?
    Mấy bác giải thích dùm.

Câu trả lời là 2 tầng thấp nhất đó bạn.

Comment

WAN - Wide Area Network : là một công nghệ truyền dẫn sử dụng các link serial, leased line... để truyền tải dữ liệu. Nó cũng giống như công nghệ Ethernet vậy đó bạn, Ethernet sử dụng các link ethernet, fast ethernet... để truyền dẫn. Do đó nó thuộc phạm vi của lớp 1 và 2 trong mô hình OSI.

Comment

Tầng Datalink và Network đó bạn. Ở đây câu hỏi là WAN hoạt động ở tầng nào! Nếu bạn thắc mắc tại sao thì có thể liên tưởng tới Frame-Relay làm ví dụ, công nghệ này hoạt động ở tầng 2 và tầng 3.

Comment

Tầng Datalink và Network đó bạn. Ở đây câu hỏi là WANs hoạt động ở tầng nào! Ở tầng Physical thì nó chỉ miêu tả là các thiết bị, tín hiệu điện, các loại cáp,... chứ không hề nói gì tới hoạt động của các công nghệ WAN này cả. Nếu bạn thắc mắc tại sao thì có thể liên tưởng tới Frame-Relay làm ví dụ, công nghệ này hoạt động ở giữa tầng 2 và tầng 3.

Comment

Thanks bác các nhiều nha. ACE còn ý kiến nào nữa ko :D

Comment

Các công nghệ WAN (sử dụng link serial), LAN ( ví dụ công ngệ Ethernet sử dụng link ethernet, fast ethernet...), Frame-Relay (sử dụng link serial)...là các công nghệ chuyển mạch lớp 2, không liên quan gì đến lớp 3 mà chính công nghệ đó lại quyết định những thiết bị nào của lớp 1 có thể hoạt động với nó. Ví dụ kết nối LAN qua công nghệ Ethernet (là công nghệ lớp 2) thì ta phải dùng các cáp ethernet, fast ethernet...(là các thiết bị thuộc lớp 1).

Nếu như nói nó hoạt động ở lớp 3 và lớp 2 thì nhờ bạn thử giải thích dùm mình hoạt động của công nghệ Bluetooth khi ta truyền file từ điện thoại này sang điện thoại kia ?
              Muốn truyền file từ điện thoại này sang điện thoại kia sử dụng công nghệ bluetooth thì máy này phải biết được tên của máy kia (tức là phải biết được tên của thiết bị - hay nói chính xác hơn là địa chỉ MAC của thiết bị ==> lớp 2) và 2 máy này truyền qua môi trường không dây (sóng vô tuyến) ==> lớp 1. Hai điện thoại này không có địa chỉ ip và nó cũng không cần phải có địa chỉ ip (lớp 3) để trao đổi dữ liệu với nhau.

Comment

Các bác giải thích em đã hiểu rồi ạ. @:anh kira12a8 giải thích chi tiết lắm. thanks anh

Comment

Các anh cho em hỏi thêm câu này:

port Gi0/2 của sw3 (access Layer) và fa0/11 của sw4 đều ở trạng thái discarding nhưng sao chỉ chọn đáp án C.

Comment

Originally posted by minhtam373 View Post
                    Các anh cho em hỏi thêm câu này:

port Gi0/2 của sw3 (access Layer) và fa0/11 của sw4 đều ở trạng thái discarding nhưng sao chỉ chọn đáp án C.
                    - Sw3 : G0/1 sẽ là root port, G0/2 là block port.
                    - Bridge_ID của Sw3 tốt hơn Bridge_id của Sw4 do mac của sw3 nhỏ hơn. nên F0/2 sẽ là Root port áp theo luật sender port_Id.

Đáp án C: Switch 4, port fa0/11 sẽ ở trạng thái discarding (block port)
                    Last edited by phamtuan1129; 29-10-2012, 07:14 PM.

Hãy cho nhau những gì mình đang có
                    Lỡ mai này không có để cho nhau

Comment

Originally posted by phamtuan1129 View Post
                      - Sw3 : G0/1 sẽ là root port, G0/2 là block port.
                      - Bridge_ID của Sw3 tốt hơn Bridge_id của Sw4 do mac của sw3 nhỏ hơn. nên F0/2 sẽ là Root port áp theo luật sender port_Id.

Đáp án C: Switch 4, port fa0/11 sẽ ở trạng thái discarding (block port)
                      Vậy sao ko chọn đáp án F hả thầy

Comment

Vậy sao ko chọn đáp án F hả thầy
                        câu hỏi là : " at the end of an RSTP election process " giữa 2 switch access là cuối cùng nên không chọn F

Comment

Cám ơn thầy. Cả nhà cho mình hỏi về VTP.

Em chỉ thấy được đáp án B, D đúng nhưng đề có đáp án câu A. Em thấy câu A cũng đâu đúng.
                          Switch ở mode client có thể update vlan db dựa vào số revision cao hơn.
                          Mong mọi người cho ý kiến

Comment

Cám ơn thầy. Cả nhà cho mình hỏi về VTP.

Em chỉ thấy được đáp án B, D đúng nhưng đề có đáp án câu A. Em thấy câu A cũng đâu đúng.
                            Switch ở mode client có thể update vlan db dựa vào số revision cao hơn.
                            Mong mọi người cho ý kiến
                            switch làm client trước khi cấu hình vtp nó có vlan rồi (local vlan database) thì khi cập nhật nó có mang theo thông tin này đi giới thiệu cho con khác không ?

Comment

Originally posted by phamtuan1129 View Post
                              switch làm client trước khi cấu hình vtp nó có vlan rồi (local vlan database) thì khi cập nhật nó có mang theo thông tin này đi giới thiệu cho con khác không ?
                              Chào thầy;
                              Mình chưa hiểu ý thầy hỏi lắm, switch đã làm client rồi thì nó đã cấu hình vtp rồi chứ.
                              Theo như sách ICND2 và kiến thức từ trung tâm mình hiểu như sau:
                              Khi một con switch vừa tham gia vào vtp domain ở mode client theo như trên, ngay lập tức nó sẽ gửi thông điệp advertisement(ad) request yêu cầu láng giềng gửi summary ad lại cho mình(đảm bảo đường trunk hoạt động).
                              Trong gói summary ad mà láng giềng gửi về chứa thông tin về số revision, domain name, password… Nếu các thông tin trùng nhau và số revision của láng giềng lớn hơn của mình thì láng giềng sẽ gửi tiếp các gói subset ad chứa vlan db. Từ đây con client sẽ học vào.
                              VTP summary ad được server và client trao đổi với nhau định kỳ 5p.
                              Mong thầy và các bạn cho ý kiến.
                              Thanks and Best Regard

Comment

Working...
                              X